KHAI BỔ SUNG SAU THÔNG QUAN TỜ KHAI NHẬP KHẨU .

Kính Chào Anh Chị Hải Quan. vừa qua công ty chúng tôi có làm thủ tục nhập khẩu và Tờ khai Hải Quan đã được Thông Quan, sau khi kiểm tra đối chiếu lại hồ sơ công ty phát hiện tên người xuất khẩu bị sai như sau theo khai báo là " YIWU JINTAN COMMODITY PURCHASE CO.,LTD" nhưng đúng theo thực tế cty xuất khẩu là " YIWU TONGJING COMMODITY PURCHASE CO.,LTD ". như vậy Thông tin người xuất khẩu có được khai sửa bổ sung sau thông quan hay không? trân trọng cảm ơn Anh Chị .

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 18/12/2020 54 views

hàng hóa tạm nhập tái xuất

Bên B tạm nhập khẩu hàng hóa của bên A (theo tờ khai nhập khẩu mã loại hình: G11) trị giá 100.000 USD sau đó tái xuất cho bên C (theo tờ khai xuất khẩu mã loại hình: G21) trị giá 100.000 USD. Như vậy, đối với trường hợp này theo quy định của Luật hải quan có bắt buộc: Bên C thanh toán 100.000 USD cho bên B, sau đó, bên B thanh toán 100.000 USD cho bên A. Xin vui lòng cho biết căn cứ quy định của pháp luật. Ghi chú: Bên B là đơn vị làm dịch vụ logistics

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 18/12/2020 34 views

Quy định bỏ tờ khai nguồn gốc oto nhập khẩu

Xin chào, Tôi vừa nhận được thông tin là có sự thay đổi về bãi bỏ " Tờ khai nguồn gốc oto nhập khẩu" vậy cho tôi hỏi đã có công văn thông báo liên kết từ bộ Tài Chính, Cục Hải Quan và Bộ Công An chưa? Vì tôi đang muốn bấm biển số xe nhưng Công An ở quận 7 vẫn bảo là chưa có Công Văn chính thức, chưa triển khai quy định mới này. Mong cho tôi câu trả lời sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 16/12/2020 44 views

Doanh nghiệp FDI

Kính gởi quý cơ quan hải quan, Công ty chúng tôi có vốn đầu tư nước ngoài có nhập khẩu sản phẩm theo loại hình kinh doanh(A41) và sản xuất kinh doanh (A12) từ nước ngoài (Pháp) Trên giấy chứng nhận đăng ký đầu tư công ty chúng tối được quyền xuất khẩu sản phẩm này, tuy nhiên căn cứ khoản 2 điều 3 và khoản 2, khoản 4 điều 7 Nghị định số 09/2018/NĐ-CP ngày 15/01/2018 của Chính phủ quy định: Điều 3. Giải thích từ ngữ 2. Quyền xuất khẩu là quyền mua hàng hóa tại Việt Nam để xuất khẩu, bao gồm quyền đứng tên trên tờ khai hàng hóa xuất khẩu để thực hiện và chịu trách nhiệm về các thủ tục liên quan đến xuất khẩu. Quyền xuất khẩu không bao gồm quyền mua hàng hóa từ các đối tượng không phải là thương nhân để xuất khẩu, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên có quy định khác. Điều 7. Thực hiện hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa. 1. Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đã có quyền xuất khẩu, được xuất khẩu: Hàng hóa mua tại Việt Nam; hàng hóa do tổ chức kinh tế đó đặt gia công tại Việt Nam và hàng hóa nhập khẩu hợp pháp vào Việt Nam ra nước ngoài và khu vực hải quan riêng, theo các điều kiện sau: a) Hàng hóa xuất khẩu không thuộc danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu; danh mục hàng hóa tạm ngừng xuất khẩu; danh mục hàng hóa không được quyền xuất khẩu trong các Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên; b) Đối với hàng hóa xuất khẩu thuộc danh mục hàng hóa xuất khẩu theo giấy phép, theo điều kiện, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài phải có giấy phép hoặc đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật”. Như vậy theo quy định như trên công ty chúng tôi được phép xuất khẩu theo loại hình kinh doanh(B11) sản phẩm mà chúng tôi đã nhập từ nước ngoài về. Xin chân thành cảm ơn.

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 15/12/2020 44 views

XUẤT KHẨU TIVI, NỒI CƠM ĐIỆN, LÒ VI SÓNG SANG CÁC NƯỚC ASEAN

Kính chào quý Anh/ chị Hải Quan Tp. Hồ Chí Minh, Công ty em muốn xuất khẩu mặt hang Tivi, nồi cơm điện, lò vi song, lò nướng sang các nước thuộc ASEAN. Các mặt hang này nhập từ nước ngoài về, có C/O Form E & Form D & đã có đầy đủ giấy chứng nhận kiểm tra nhà nước theo như quy định khi nhập khẩu vào Việt Nam. Sau đó xuất khẩu sang các thị trường ASEAN. Nhờ quý Anh/ chị hỗ trợ tư vấn giúp em thủ tục xuất khẩu của những mặt hang này, cũng như mức thuế suất hoặc các loại thuế khác (nếu có). Và với trường hợp xuất khẩu như trên thì công ty em có thể làm thủ tục xin cấp C/O được không ạ? Mong phản hồi sớm từ phía Anh/ chị Hải Quan. Em xin chân thành cám ơn.

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 09/12/2020 25 views

Thủ tục nhập khẩu Khí LPG từ nội địa dùng cho hoạt động sản xuất của DNCX

Kính Chào Quý Cục Hải Quan Hồ Chí Minh, Công ty chúng tôi là DNCX, hiện tại công ty chúng tôi đang có nhu cầu nhập khẩu khí LPG từ doanh nghiệp nội địa có giấy phép xuất nhập khẩu Khí theo quy định để phục vụ cho hoạt động sản xuất xuất khẩu của Doanh Nghiệp. Theo quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 4, thông tư 69/2016-TT BTC Quy định về thủ tục hải quan đối với xăng dầu, hóa chất, khí xuất khẩu, nhập khẩu, tạm nhập tái xuất, chuyển khẩu quá cảnh; nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất và pha chế hoặc gia công xuất khẩu xăng dầu ; khí, đối với xăng dầu, hóa chất, khí nhập khẩu, tạm nhập; nguyên liệu nhập khẩu, thương nhân chỉ được bơm xăng dầu, hóa chất, khí, nguyên liệu từ phương tiện vận chuyển vào bồn, bể và người lại nếu đáp ứng các quy định : a.1, Có tờ khai hải quan đăng ký theo quy định, a.2 có giất đăng ký giám định khối lượng có xác nhận của thương nhân giám định hoặc tổ chức đánh giá sự phù hợp được chỉ định. Tuy nhiên, cũng tại điểm đ, khoản 4, điều 4 của Thông tư 69/2016 TT BTC lại quy định, việc xác định lượng xăng dầu, khí cung ứng cho đối tượng định tại khoản 3 điều 19, khoản 2 điều 35 Nghị định số 19/2016/NĐ-CP nay là khoản 3 điều 20 - NĐ 87/2018-NĐ CP Quy định về kinh doanh Khí ( Khách hàng công nghiệp ) có thể dựa vào Đồng hồ đo của kho chứa hoặc Barem của phương tiện vận tải vận chuyển xăng dầu, khí. Vậy kính hỏi Quý Cục, trong trường hợp doanh nghiệp chế xuất nhập khẩu khí LPG từ doanh nghiệp nội địa có giấy phép xuất nhập khẩu khí theo quy định để phục vụ cho hoạt động sản xuất như nếu trên, doanh nghiệp có cần phải thực hiện đăng ký giám định khối lượng và nộp giấy đăng ký giám định khổi lượng có xác nhận của thương nhân giám định tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan và thực hiện tục nhập khẩu hay không ? Ngoài ra, để xác định lượng khí thực nhập khẩu, doanh nghiệp có thể thực hiện theo các phương pháp quy định tại điểm đ, khoản 4, điều 4 Thông tư 69/2016-TT BTC hay không ? Kính mong nhận được phản hồi và giải đáp từ Quý Cục !

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 07/12/2020 43 views

Thủ tục nhập khẩu máy quét mã vạch RFID (thiết bị vô tuyến cự ly ngắn) dùng nội bộ doanh nghiệp

Hiện tại, Công ty chúng tôi mong nhận được hướng dẫn từ Cục Hải Quan Hồ Chí Minh về thủ tục nhậpkhẩu máy bao gồm hai loại là máy đọc RFID cố định và máy đọc RFID cầm tay có thông số kỹ thuật như sau: Máy đọc RFID cố định và cầm tay có tần số: 918-923 MHz, công suất dưới 500 mW, hàng mới 100%. Công dụng: đọc dữ liệu mã vạch sản phẩm cho việc kiểm kê hàng tồn kho. Công ty nhập khẩu máy RFID này với mục đích sử dụng nội bộ cho việc kiểm tra hàng tồn kho một cách thuận tiện, không nhằm mục đích kinh doanh. Công ty có tìm hiểu quy định theo thông tư số 18/2018/TT-BTTTT ngày 20/12/2018 của Bộ Thông tin và Truyền thông về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 46/2016/TT-BTTTT ngày 26/12/2016 quy định Danh mục thiết bị vô tuyến điện được miễn giấy phép sử dụng tần số vô tuyến điện, Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT ngày 14/5/2020 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông. Chúng tôi muốn hỏi là thiết bị RFID được sử dụng và cấp phép sử dụng tại Việt Nam trong dải băng tần và công suất bao nhiêu? Với dữ liệu thông tin trên thì chúng tôi có được phép nhập khẩu máy này hay không? Nếu có thì chúng tôi phải thực hiện những thủ tục nào. Chúng tôi rất mong nhận được sự quan tâm hỗ trợ từ Qúy cơ quan. Trong khi chờ đợi sự chỉ đạo của Qúy cơ quan, chúng tôi xin chân thành cảm ơn và kính chào trân trọng.

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 04/12/2020 32 views

HS code của Thiết bị hâm nóng thực phẩm

Lời đầu tiên xin gửi lời chúc sức khỏe tới Ban lãnh đạo Phòng giám sát quản lý Cục Hải Quan TPHCM. Chúng tôi Chi Nhánh Công ty TNHH Tiếp Vận Altus Việt Nam, địa chỉ: Số 3bis Phan Văn Đạt, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam, MST: 0100775434001, là đại lý làm thủ tục hải quan Khách hàng của công ty chúng tôi có nhập về lô như sau: 1. Thiết bị hâm nóng thực phẩm, model: FKECOD221C0095,Công suất 60.90KW, hiệu MNK, dùng trong công nghiệp. 2. Thiết bị hâm nóng thực phẩm, model: FKECOD215C0215,Công suất 31.70KW, hiệu MNK, dùng trong công nghiệp. Căn cứ vào công văn tham khảo hướng dẫn số: 3363/HQHCM-TXNK, ngày 02/11/2017 1. Nếu chúng tôi áp cho tất cả các mặt này cùng mã hs code 84198110 thì có được hay không? (đính kèm tài liệu kỹ thuật) https://www.mkn.com/fileadmin/user_upload/content/downloads/broschueren_en/new/FlexiCombiClassic_GB_160818_WEB.pdf 2. Thủ tục nhập khẩu của thiết bị này có vướng kiểm tra chuyên ngành không? Kính mong nhận được sự giúp đỡ của Quý Hải Quan. Trân trọng kính chào !

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 04/12/2020 41 views

Thủ tục nhập khẩu hàng hoá mã HS code 71159020

Kính gửi Hải Quan TP. HCM. Công ty tôi hiện có nhu cầu nhập khẩu một số sản phẩm tranh, tượng mạ vàng có mã HS 71159020 từ Trung Quốc. Tôi xin hỏi hiện mã hàng này có thuộc danh mục nhập khẩu có giấy phép của NHNN và có cần giấy tờ gì kèm theo để đủ điều kiện nhập khẩu. Doanh nghiệp của tôi đã đăng ký kinh doanh mua bán vàng trang sức, mỹ nghệ. Trân trọng cảm ơn

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 03/12/2020 27 views

XIN TƯ VẤN HS CODE CẢM BIẾN ĐO MỨC

Lời đầu tiên xin gửi lời chúc sức khỏe tới Ban lãnh đạo Phòng giám sát quản lý Cục Hải Quan TPHCM. Chúng tôi Chi Nhánh Công ty TNHH Tiếp Vận Altus Việt Nam, địa chỉ: Số 3bis Phan Văn Đạt, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam, MST: 0100775434001, là đại lý làm thủ tục hải quan Khách hàng của công ty chúng tôi có nhập về một số thiết bị như sau: 1. Cảm biến đo mức, hiệu VEGA , model: VEGASON 61, dùng để đo chất lỏng (nước, hóa chất), chất rắn ( hạt, bột, xi măng) dùng trong công nghiệp 2. Cảm biến đo mức, hiệu VEGA model: VEGASON 62, dùng để đo chất lỏng (nước, hóa chất), chất rắn ( hạt, bột, xi măng) dùng trong công nghiệp 3. Cảm biến đo mức, hiệu VEGA model: VEGAMET 624,dùng để đo chất lỏng (nước, hóa chất), chất rắn ( hạt, bột, xi măng) dùng trong công nghiệp Nếu chúng tôi áp cho tất cả các mặt này cùng mã hs code 90318090 thì có được hay không? (đính kèm tài liệu kỹ thuật) 1. https://www.vega.com/en/products/product-catalog/level/ultrasonic/vegason-61 2. https://www.vega.com/en/products/product-catalog/level/ultrasonic/vegason-62 3. https://www.vega.com/en/products/product-catalog/signal-conditioning/controllers/vegamet-624 Kính mong nhận được sự giúp đỡ của Quý Hải Quan. Trân trọng kính chào hợp tác!

Đã trả lời 5
Thuế xuất nhập khẩu 02/12/2020 41 views
Tải thêm câu hỏi