Thủ tục nhập khẩu nồi hấp tiệt trùng dùng cho phòng thí nghiệm

Kính gửi Quý Cơ Quan Hải quan, Hiện tại công ty đang có 1 số vướng mắc về 1 số giấy tờ/thủ tục cần thiết cho việc nhập khẩu 1 loại sản phẩm nồi hấp tiệt trùng dùng trong phòng thí nghiệm (không dùng trong y tế như sau): -Sản phẩm là nồi hấp tiệt trùng 75/85 lít, áp suất làm việc 4bar. Chỉ dùng ở phòng thí nghiệm, không dùng trong y tế. -HS code của sp là 84192000. Theo thông tư 36/2019/TT-BLĐTBXH thì mặt hàng này thuộc danh mục Máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động. Như vậy xin được Quý Cơ quan hướng dẫn việc thực hiện thủ tục nhập khẩu cho loại mặt hàng này ạ. Sản phẩm này khi nhập khẩu có phải kiểm tra chất lượng hay hợp quy/hợp chuẩn gì không ạ? Nếu có thì đăng ký tại cơ quan nào? Và việc kiểm tra/đăng ký hợp quy này là trước khi thông quan hàng hóa hay là tạm giải tỏa hàng và đăng ký kiểm tra chất lượng sau ạ? Và việc đăng ký hợp quy/kiểm định này (nếu có), là áp dụng cho từng lô hàng nhập về hay là chỉ cần làm 1 lần và các lô hàng sau nhập bình thường ạ? Mong được Quý Cơ quan tư vấn chi tiết. Em xin chân thành cảm ơn!

Đã trả lời 5
18/06/2021 72 views

Người Hỏi

  • CÔNG TY TNHH MỘT THÀNH VIÊN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ TÍCH HỢP VẠN NAM
  • 0313071658
  • Vy
  • 028 3930 6774
  • thanhvy@its-vn.com

Trả Lời

  1. Liên quan đến vấn đề này, Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:
    1. Trường hợp mặt hàng là Nồi hấp tiệt trùng có mã HS 8419.20.00 thuộc Danh mục trang thiết bị y tế thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 14/2018/TT-BYT ngày 15/5/2018 của Bộ Y tế.
    Theo đó, chính sách nhập khẩu thực hiện theo khoản 2 Điều 41 Nghị định 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 169/2018/NĐ-CP ngày 31/12/2018 và Nghị định định 03/2020/NĐ-CP ngày 01/01/2020 của Chính phủ.
    Chính sách mặt hàng nhập khẩu căn cứ vào thực tế tại thời điểm làm thủ tục Hải quan nơi Chi cục Hải quan làm thủ tục quyết định.
    2. Trường hợp mặt hàng là Nồi hơi thì thuộc đối tượng kiểm tra nhà nước về chất lượng theo một trong các văn bản sau: Thông tư 22/2018/TT-BLĐTBXH ngày 06/12/2018 của Bộ Lao động và Thương binh xã hội, Quyết định 1325A/QĐ-BCT ngày 20/5/2019 của Bộ Công thương và Thông tư 41/2018/TT-BGTVT ngày 30/7/2018 của Bộ Giao thông vận tải.
    Đề nghị Doanh nghiệp nghiên cứu các văn bản trên để thực hiện theo đúng quy định.
    Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời để Qúi Công ty được biết./.
    Trân trọng./.