Doanh nghiệp khẩu container bồn đã qua sử dụng hơn 10 năm

Kính chào Anh Chị Cục Hải Quan Tp.HCM. Công ty chúng tôi có dự định sẽ nhập các container bồn chứa hóa chất đã qua sử dụng trên 10 năm về để chứa và sử dụng trong vận chuyển hàng hóa chất, các container này có xuất xứ từ Trung Quốc. Xin quý cơ quan cho chúng tôi hỏi, công ty chúng tôi có thể nhập khẩu những container bồn này đã qua sử dụng hơn 10 năm như chúng tôi đã đề cập ở trên không ạ? Xin phép quý cơ quan cho chúng tôi hướng dẫn về thủ tục để có thể nhập khẩu những container bồn này và cho chúng tôi xin công văn hướng dẫn cụ thể về trường hợp này với ạ.

Đã trả lời 5
Giám sát quản lý 18/11/2021 172 views

Người Hỏi

  • CHI NHÁNH CÔNG TY TNHH VẬN TẢI VIỆT NHẬT TẠI BÀ RỊA VŨNG TÀU
  • 0300823766-005
  • PHẠM THỊ HOÀI LINH
  • 0783627067
  • phamhoailinh15101997@gmail.com

Trả Lời

  1. Căn cứ Thông tư số 64/2015/TT-BGTVT ngày 05/11/2015 của Bộ Giao thông vận tải về việc ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về kiểm tra và chế tạo container vận chuyển trên các phương tiện vận tải. Theo đó, để được nhập khẩu container bồn (tank) đã qua sử dụng phải thõa mãn các tiêu chí được quy định tại Thông tư nêu trên.
    Thủ tục và hồ sơ hải quan thực hiện theo Điều 16,Điều 18 tại Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 , được sửa đổi bổ sung tại Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính.
    Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.